1. Tsallake zuwa shafin jadawali
  2. Tsallake zuwa jadawalin abubuwan da shiri ya kunsa
  3. Tsallake zuwa karin wasu shafukan DW

DW Rediyo da DW TV Zaure ɗaya suke watsa shirye-shiryensu?

July 8, 2012

An ƙaddamar da shirye-shiryen Talabijin shekaru 39 bayan da aka ƙaddamar da na Rediyo, kuma tun lokacin shirye-shiryen ke zuwa daga Berlin a yayinda na Rediyo ke zuwa daga Bonn

https://p.dw.com/p/15TgE
Deutsche Welle Relaunch Logo
Hoto: DW

Tashar DW ta fara watsa shirye-shiryenta ta rediyo a shekarar 1953, to amma bata fara gabatar da shirye-shiryen talabijin ba sai a shekarar 1992. Kuma tun daga wannan lokaci, shirye-shiryen ke zuwa daga birnin Berlin.

A shekarar 1953 lokacin da aka fara shirye-shiryen Rediyo, suna zuwa ne daga birnin Kolon. Idan masu sauraro basu manta ba a da can bayan an kammala shiriye-shirye, akan ce "daga sashen Hausa da ke birnin Kolon" .

To amma an raba waɗannan fannoni na shirye-shirye guda biyu. A yayinda ake watsa shirye-shiryen rediyo daga Kolon, shi talabijin, tun tushen sa a Berlin ya ke kuma har zuwa yanzu. Ko da shi ke Deutsche welle ta taso baki ɗaya daga Kolon din ta dawo ban wanda ya ke ba nisa ne na abun kirki ba to amma shirye-shiryen talabijin sun cigaba da kasancewa a Berlin kamar yadda suke tun a farko.

von links: Abdourahamane Hassane, Ahmad Tijani Lawal, Pinado Abdu, Mouhamadou Awal, Saleh Umar Saleh, Susanne Bergers-Rose, Mohammad Nasiru Awal, Fatihu Sabi'u, Zainab Mohammed Abubakar, Yahouza Sadissou, Fouad el-Auwad, Abdullahi Tanko Bala, Umaru Aliyu, Thomas Mösch (Leiter), Usman Shehu Usman, Halimatu Abbas // Foto: Matthias Müller/DW, 16.03.2011, Bonn
Ma'aikatan Sashen Hausa na DWHoto: DW

Yawan Sassan da tashar Talabijin ta ƙunsa

A watan Afrilun shekarar 1992 lokacin da aka fara shirye-shiryen an fara ne da harsuna guda biyu wato da Ingilishi da kuma Jamusanci. Bayan shekara guda sai aka ƙara da harshen Spanianci. Daga wannan lokacin zuwa yanzu, an ƙara harsuna da dama waɗanda a cikin su akwai Dari da Pashtu, waɗanda harsuna ne na ƙasar Afghanistan saboda halin da ake ciki na yaƙi. Akwai kuma harshen Larabci saboda yankunan Masar, Arewacin Afirka da Duniyar Larabawa. Harsunan da Talabijin ke watsa shirye-shiryensu basu kai yawan na Rediyo ba. Harsunan kimanin shidda ne a yayin da Rediyo ke da 30

Erik Bettermann has been the Director General of Germany's international broadcaster since October 2001. He was elected as the successor to Dieter Weirich in 2001. In November 2006, he was reelected for a second term (2007 - 2013). Prior to DW, Betterman worked for the Free Hanseatic City of Bremen in European Affairs. He was born on May 8, 1944 in Lindenthal, Germany. He studied Philosophy, Pedagogy and Social Pedagogy at the Universities of Cologne and Bonn, as well as the Academy of Economics and Administration in Cologne. He worked as a freelance journalist for several daily newspapers in Cologne and for a newspaper of the Evangelical church. He is now married with three children.
Erik Bettermann Darekta Janar na Deutsche WelleHoto: DW

Alaƙar Tashoshin biyu da tsarin shugabanci

Deutsche Welle gaba ɗaya ko Talabijin ko Rediyo shugabansu ɗaya ne wanda shien Darekta Janar, to amma a ƙasarsa akwai Darektoci daban-daban, misali akwai Darektan da ke kula da Talabijin akwai kuma na Rediyo amma dukkansu na ƙarƙashin jagorancin Darekta Janar ne wanda a yanzu haka shine Erik Bettermann. Yana da ofishinsa a Berlin da kuma nan Bonn, to amma Darektocin na taimakawa sosai saboda ba zai iya kasancewa a duk wuraren biyu a lokaci guda ba.

franciskabonin@yahoo.fr "Die Gewinner erklären sich durch die Absendung ihrer Teilnahmedaten mit der Veröffentlichung ihres Namens, ihres Herkunftsortes und ihres Bildes einverstanden." http://www.dw.de/dw/article/0,,15674784,00.html Nur für das Gewinnspiel DW and you! / Die DW sucht Sie! zu verwende
Wata mai sauraroHoto: DW

Tsarin aiki da cuɗanya tsakanin ma'aikata

Bisa manufa ma'aikacin Talabijin da na Rediyo a nan Deutsche Welle duk abu guda ne, ƙarƙashin tsari guda suke, ƙarƙashin dokoki ɗaya suke ƙarƙashin hukuma ɗaya suke. Yanayin albashinsu ɗaya ne. To amma idana aka cire duk waɗannan abubuwa, akwai horo, wanda yake horon da ake baiwa ma'aikacin Rediyo ba ɗaya ne da wanda ake baiwa ma'aikacin Talibijin ba. Idan har ya kasance ma'aikacin Talabijin ya iya na Rediyo babu wani banbanci sosai.

To sai dai akan sami wannan canji a tsakanin ma'aikatan da ke kula da al'amuran yau da kullun, wato ka bar ofishin na Bonn ka je Berlin amma tsari ɗaya ne in banda banbancin gari saboda suk dodo ɗaya akewa tsafi.

Mawallafa: Umaru Aliyu/Pinaɗo Abdu Waba
Edita:         Mohammad Nasiru Awal