1. Tsallake zuwa shafin jadawali
  2. Tsallake zuwa jadawalin abubuwan da shiri ya kunsa
  3. Tsallake zuwa karin wasu shafukan DW

Iran na iya tada yaƙin cacar baka - inji William Hague

February 18, 2012

Ƙasar Iran ka iya zama sular yaƙin cacar baka na gaba wanda zai iya shafar ɗaukacin yankin Gabas Ta Tsakiya inji sakataren harkokin wajen Birtaniya .

https://p.dw.com/p/145To
Iran's President Mahmoud Ahmadinejad watches from a control room as nuclear fuel rods are loaded into the Tehran Research Reactor in Tehran, in this still image taken from video February 15, 2012. Iran trumpeted advances in nuclear technology on Wednesday, citing new uranium enrichment centrifuges and domestically made reactor fuel, in a move abetting a drift towards confrontation with the West over its disputed atomic ambitions. REUTERS/IRIB Iranian TV via Reuters TV (IRAN - Tags: SCIENCE TECHNOLOGY POLITICS TPX IMAGES OF THE DAY) IRIB - NO ACCESS IRAN/BBC PERSIAN TV/VOA PERSIAN NEWS NETWORK -- INTERNET ACCESS: NO ACCESS IRAN/BBC PERSIAN TV / VOA PERSIAN NEWS NETWORK WEBSITES (RESTRICTION IMPOSED LOCALLY BY IRANIAN AUTHORITIES) NO SALES. NO ARCHIVES. FOR EDITORIAL USE ONLY. NOT FOR SALE FOR MARKETING OR ADVERTISING CAMPAIGNS. THIS IMAGE HAS BEEN SUPPLIED BY A THIRD PARTY. IT IS DISTRIBUTED, EXACTLY AS RECEIVED BY REUTERS, AS A SERVICE TO CLIENTS. IRAN OUT. NO COMMERCIAL OR EDITORIAL SALES IN IRAN
Hoto: REUTERS/IRIB

Sakataren harkokin wajen Birtaniya William Hague yace babu ko tantama Iran na ƙoƙarin ƙera makamin ƙare dangi. A hira da ya yi da wata mujalla da aka wallafa a ranar Asabar, William Hague yace wannan wani babban bala'i ne ga al'amuran duniya wanda kuma ka iya haifar da sabon yaƙin cacar baka a yankin Gabas Ta Tsakiya.

A waje guda kuma kantomar harkokin wajen ƙungiyar Tarayyar Turai Catherine Ashton tare da sakatariyar harkokin wajen Amirka Hillary Clinton sun yi lale marhabun da ƙudirin da Iran ta nuna na komawa kan teburin tattaunawa a game da shirinta na nukiliya. Cikin taka tsantsan Ashton ta ce ta yi imani Tehran za ta dawo kan teburin shawarwari. "Ina so na baiyana cewa ina tsammanin abu ne mai kyau da muka sami wasiƙa daga Iran game da komawa kan teburin tattaunawa, a saboda haka muna gani akwai alamun ƙwaƙƙwarar ƙudiri cewa mai yiwuwa Iran a shirye take ta koma tattaunawa. Za mu cigaba da shawartawa domin tabbatar da cewa saƙon da muka samu sahihi ne."

Ita ma dai a na ta ɓangaren sakatariyar harkokin wajen Amirka Hillary Clinton ta buƙaci Iran ta zo da masalaha domin kawo ƙarshen taƙaddama kan shirin nukiliyar. Mashawarcin Iran kan shirin nukiliya Saeed Jalili a cikin wata wasika da ya aikewa Catherine Ashton ya yi tayin komawa tattaunawar ba tare da jinkiri ba. Ƙasashen yammacin turai dai na zargin Iran da fakewa domin ƙera makamin ƙare dangi.

Mawallafi: Abdullahi Tanko Bala
Edita: Umaru Aliyu