1. Tsallake zuwa shafin jadawali
  2. Tsallake zuwa jadawalin abubuwan da shiri ya kunsa
  3. Tsallake zuwa karin wasu shafukan DW

Martanin Iran game da ƙarin takunkumi

January 24, 2012

Iran ta yi barazanar rufe mashigin ruwa na Hormuz bayan takunkumin da Turai ta sanya mata

https://p.dw.com/p/13oja
Iranian President Mahmoud Ahmadinejad, speaks at a ceremony in Iran's nuclear enrichment facility in Natanz, 300 kms 186 (miles) south of capital Tehran, Iran, Monday April, 9, 2007. Iran announced Monday that it has begun enriching uranium with 3,000 centrifuges, a dramatic expansion of a nuclear program that has drawn U.N. sanctions and condemnation from the West. President Mahmoud Ahmadinejad said Monday at a ceremony at the enrichment facility at Natanz that Iran was now capable of enriching nuclear fuel "on an industrial scale." Asked if Iran has begun injecting uranium gas into 3,000 centrifuges for enrichment, top nuclear negotiator Ali Larijani replied, "Yes." He did not elaborate, but it was the first confirmation that Iran had installed the larger set of centrifuges after months of saying it intends to do so. (AP Photo/Hasan Sarbakhshian)
Hoto: AP

Bayan da ƙungiyatr tarayyar Turai ta haramtawa Iran safarar man fetur zuwa ƙetare, a wani matakin hana ta ci gaba da shirin bunƙasa Nukiliyar ta, wani jigo a majalisar dokokin ƙasar ta Iran ya yi allah wadai da takunkumin da Turai ɗin ta amince da shi, yana mai kwatanta hakan da cewar a fakaice wani salo ne na yaƙi, inda kuma ya ƙarfafa barazanar da ƙasar ta yi a baya na toshe jigilar man fetur da manyan jiragen daƙon man fetur na ƙasashen duniya ke yi ta hanyar tekun Fasha.

Ko da shike ƙwararru a harkar soji na dasa ayar tambaya game da ko Iran tana da ƙarfin hana jigilar manyan jiragen ruwan, amma Amirka da ƙawayenta sun yi barazanar ɗaukar mataki - idan har ta yi hakan. Bayan sanya hannu akan takunkumin karya tattalin arziƙin da tarayyar Turai ta yiwa Iran, firaministan Birtaniya David Cameron, da shugaban Faransa Nikolas Sarkozy da kuma shugabar gwamnatin Jamus Angela Merkel sun fitar da sanarwar haɗin gwiwa, inda suka buƙaci Iran ta dakatar da shirin nukiliyar ta.

Mawallafi : Saleh Umar Saleh
Edita : Yahouza Sadissou